

công ty Tiến Phát sản xuất spC, năng lực sản xuất tối đa 150.000 sp. Báo cáo thu nhập cuối năm 200X như sau:
Doanh thu: 1.000.000.000đ
Giá vốn: 590.000.000đ
- Chi phí nhân công tt: 150.000.000đ
- Chi phí NVL tt: 300.000.000đ
- Chi phí SXC: 140.000.000đ
Lãi gộp: 410.000.000đ
Chi phí bán hàng: 241.000.000đ
- Biến phí bán hàng: 100.000.000đ
- Định phí bán hàng: 141.000.000đ
Chi phí quản lí: 110.500.000đ
- Biến phí quản lí: 10.000.000đ
- Định phí quản lí: 100.500.000đ
Lợi nhuận: 58.500.000đ
Yêu cầu:
1. Lập báo cáo thu nhập theo số dư đảm phí
- Xác định sản lượng và doanh thu hòa vốn
- Vẽ đồ thị minh họa
Biết rằng giá bán spC là 10.000đ, biến phí SXC đơn vị là 500đ
2. Giám đốc dự kiến sử dụng nguyên liệu thay thế làm chi phí nguyên liệu giảm 1.100đ/sp, cần phải bán bao nhiêu sp để đạt được lợi nhuận 178.500.000đ. Trong trường hợp này để đạt tỉ lệ hòa vốn là 25% công ty sd lượng vốn bao nhiêu?
3. Giám đốc dự kiến giảm giá bán 700đ/sp, đồng thời tăng chi phí quảng cáo là 10.000.000đ. Hỏi sản lượng phải tăng ít nhất là bao nhiêu để lợi nhuận tăng lên so với trước?
4. Công ty đưa ra 2 phương án:
- Giảm giá bán 10%, công ty sẽ tận dụng 90% năng lực sản xuất
- Thực hiện biện pháp bán 1sp tặng 1 món quà trị giá 1.000đ, đồng thời tăng chi phí quảng cáo 10.000.000đ, theo kinh nghiệm sản lượng bán ra tăng 45%. Nên chọn phương án nào?
5. Có khách hàng mua thêm 45.000sp và đưa ra các điều kiện sau:
- Giá bán giảm ít nhất 10% so với trước
- Phải vận chuyển hàng đến kho theo yêu cầu, chi phí vận chuyển là 11.250.000đ
- Mục tiêu của công ty là bán thêm 45.000sp, thu được lợi nhuận 74.250.000đ
Hỏi giá bán thấp nhất trong trường hợp này là bao nhiêu và hợp đồng có được kí kết không?
Giải:
Lấy mức sản lượng là 100.000sp
Ta có:
F= 140.000.000- (100000*500) + 141.000.000+100.500.000=331500000đ
V= 150000000+ 300.000.000+ (100000*500) + 100.000.000+10.000.000= 610.000.000đ
1. Báo cáo thu nhập theo SDĐP:
Sản lượng hòa vốn: Qbe= F/CM= 331500000/ (1000000000-610000000) = 85000sp
Doanh thu hòa vốn: Sbe= F/%CM= 331500000/ (1000000000-610000000) / 1000000000= 850000000đ
Sơ đồ tự vẽ
2. Ta có:
ROI= 25%
Lợi nhuận mong muốn= 178500000đ
Biến phí giảm 1100đ/sp è UCM tăng 1100đ/sp
UCM mới= 3900+1100=5000đ/sp
Số dư đảm phí mới= lợi nhuận mong muốn+ định phí= 178500000+331500000= 510000000đ
Sản lượng cần tiêu thụ để đạt được lợi nhuận mong muốn là:
Qmm= (F+Pmm) /UCM mới= 510000000/5000=102000sp
Vốn đầu tư bình quân= Pmm/ROI=178500000/25%= 714000000đ
3. Vì giá giảm 700đ/sp nên UCM giảm tương ứng
UCM mới= 3900-700=3200đ/sp
F mới= F cũ+ 10000000= 341500000đ
Để lợi nhuận tăng lên so với trước ta có phương trình:
UCM mới. Q mới-F mới= P cũ ó 3200. Q mới-341500000=58500000è Q mới= 125000sp
Vậy phải tăng 25000sp để P tăng lên so với trước.
4. Phương án 1:
Nếu giảm giá 10% có nghĩa giảm 1000đ/sp, giá bán 9000đ/sp hki đó UCM giảm tương ứng
UCM mới= 3900-1000=2900đ/sp
Vì công ty tận dụng 90% năng lực sản xuất nên sản lượng tiêu thụ là= 150000*90%=135000sp
CM mới= UCM mới* Q mới= 2900*135000= 391500000đ
Vì F không đổi nên P tăng thêm 1 lượng: CM mới-F= 391500000-331500000= 60000000đ
Phương án này đã làm lợi nhuận tăng 1500000đ
Phương án 2:
Biến phí tăng 1000đ nên UCM giảm tương ứng
UCM mới= 3900-1000=2900đ/sp
Sản lượng mới bán ra: Q mới= 100000*145%=145000sp
CM mới= UCM mới*Q mới=2900*145000= 420500000đ
Số dư đảm phí tăng thêm: DentaCM=CM mới- CM cũ= 420500000-390000000= 30500000đ
Ta có định phí tăng thêm 10000000đ
Lợi nhuận tăng thêm: DentaP= dentaCM-dentaF= 30500000-10000000= 20500000đ
Phương án 2 so với phương án 1 thì tăng nhiều hơn, nên chọn phương án 2
5. Biến phí trên 1sp: V=610000000/100000= 6100đ/sp
Chi phí vận chuyển 1sp= 11250000/45000=250đ/sp
Lợi nhuận thu được trên 1sp: 74250000/45000= 1650đ/sp
Giá bán= 6100+250+1650= 8000đ/sp
Vậy giá tối thiểu phải bán là 8000đ
Doanh thu: 1.000.000.000đ
Giá vốn: 590.000.000đ
- Chi phí nhân công tt: 150.000.000đ
- Chi phí NVL tt: 300.000.000đ
- Chi phí SXC: 140.000.000đ
Lãi gộp: 410.000.000đ
Chi phí bán hàng: 241.000.000đ
- Biến phí bán hàng: 100.000.000đ
- Định phí bán hàng: 141.000.000đ
Chi phí quản lí: 110.500.000đ
- Biến phí quản lí: 10.000.000đ
- Định phí quản lí: 100.500.000đ
Lợi nhuận: 58.500.000đ
Yêu cầu:
1. Lập báo cáo thu nhập theo số dư đảm phí
- Xác định sản lượng và doanh thu hòa vốn
- Vẽ đồ thị minh họa
Biết rằng giá bán spC là 10.000đ, biến phí SXC đơn vị là 500đ
2. Giám đốc dự kiến sử dụng nguyên liệu thay thế làm chi phí nguyên liệu giảm 1.100đ/sp, cần phải bán bao nhiêu sp để đạt được lợi nhuận 178.500.000đ. Trong trường hợp này để đạt tỉ lệ hòa vốn là 25% công ty sd lượng vốn bao nhiêu?
3. Giám đốc dự kiến giảm giá bán 700đ/sp, đồng thời tăng chi phí quảng cáo là 10.000.000đ. Hỏi sản lượng phải tăng ít nhất là bao nhiêu để lợi nhuận tăng lên so với trước?
4. Công ty đưa ra 2 phương án:
- Giảm giá bán 10%, công ty sẽ tận dụng 90% năng lực sản xuất
- Thực hiện biện pháp bán 1sp tặng 1 món quà trị giá 1.000đ, đồng thời tăng chi phí quảng cáo 10.000.000đ, theo kinh nghiệm sản lượng bán ra tăng 45%. Nên chọn phương án nào?
5. Có khách hàng mua thêm 45.000sp và đưa ra các điều kiện sau:
- Giá bán giảm ít nhất 10% so với trước
- Phải vận chuyển hàng đến kho theo yêu cầu, chi phí vận chuyển là 11.250.000đ
- Mục tiêu của công ty là bán thêm 45.000sp, thu được lợi nhuận 74.250.000đ
Hỏi giá bán thấp nhất trong trường hợp này là bao nhiêu và hợp đồng có được kí kết không?
Giải:
Lấy mức sản lượng là 100.000sp
Ta có:
F= 140.000.000- (100000*500) + 141.000.000+100.500.000=331500000đ
V= 150000000+ 300.000.000+ (100000*500) + 100.000.000+10.000.000= 610.000.000đ
1. Báo cáo thu nhập theo SDĐP:

Sản lượng hòa vốn: Qbe= F/CM= 331500000/ (1000000000-610000000) = 85000sp
Doanh thu hòa vốn: Sbe= F/%CM= 331500000/ (1000000000-610000000) / 1000000000= 850000000đ
Sơ đồ tự vẽ
2. Ta có:
ROI= 25%
Lợi nhuận mong muốn= 178500000đ
Biến phí giảm 1100đ/sp è UCM tăng 1100đ/sp
UCM mới= 3900+1100=5000đ/sp
Số dư đảm phí mới= lợi nhuận mong muốn+ định phí= 178500000+331500000= 510000000đ
Sản lượng cần tiêu thụ để đạt được lợi nhuận mong muốn là:
Qmm= (F+Pmm) /UCM mới= 510000000/5000=102000sp
Vốn đầu tư bình quân= Pmm/ROI=178500000/25%= 714000000đ
3. Vì giá giảm 700đ/sp nên UCM giảm tương ứng
UCM mới= 3900-700=3200đ/sp
F mới= F cũ+ 10000000= 341500000đ
Để lợi nhuận tăng lên so với trước ta có phương trình:
UCM mới. Q mới-F mới= P cũ ó 3200. Q mới-341500000=58500000è Q mới= 125000sp
Vậy phải tăng 25000sp để P tăng lên so với trước.
4. Phương án 1:
Nếu giảm giá 10% có nghĩa giảm 1000đ/sp, giá bán 9000đ/sp hki đó UCM giảm tương ứng
UCM mới= 3900-1000=2900đ/sp
Vì công ty tận dụng 90% năng lực sản xuất nên sản lượng tiêu thụ là= 150000*90%=135000sp
CM mới= UCM mới* Q mới= 2900*135000= 391500000đ
Vì F không đổi nên P tăng thêm 1 lượng: CM mới-F= 391500000-331500000= 60000000đ
Phương án này đã làm lợi nhuận tăng 1500000đ
Phương án 2:
Biến phí tăng 1000đ nên UCM giảm tương ứng
UCM mới= 3900-1000=2900đ/sp
Sản lượng mới bán ra: Q mới= 100000*145%=145000sp
CM mới= UCM mới*Q mới=2900*145000= 420500000đ
Số dư đảm phí tăng thêm: DentaCM=CM mới- CM cũ= 420500000-390000000= 30500000đ
Ta có định phí tăng thêm 10000000đ
Lợi nhuận tăng thêm: DentaP= dentaCM-dentaF= 30500000-10000000= 20500000đ
Phương án 2 so với phương án 1 thì tăng nhiều hơn, nên chọn phương án 2
5. Biến phí trên 1sp: V=610000000/100000= 6100đ/sp
Chi phí vận chuyển 1sp= 11250000/45000=250đ/sp
Lợi nhuận thu được trên 1sp: 74250000/45000= 1650đ/sp
Giá bán= 6100+250+1650= 8000đ/sp
Vậy giá tối thiểu phải bán là 8000đ